Sang Campuchia đánh bạc mang bị xử lý theo luật Việt Nam redmandarin.com

Tôi thđấy ở cửa khẩu Mộc Bài, Tây Ninh, sở hữu rất nhiều người thường xuyên sang Campuchia đánh bài trong hầu hết casino. Vậy họ sở hữu bị xử lý theo pháp luật Việt Nam ko?

Luật sư tư vấn

Theo khoản một Điều 6 Bộ luật Hình sự năm 20một5, công dân Việt Nam hoặc pháp nhân thương nghiệp Việt Nam mang hành vi phạm tội ở ngoài lãnh thổ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam nhưng mà bộ luật này quy định là tội phạm, thì mang thể bị truy cứu trách rưới nhiệm hình sự tại Việt Nam. Trong số đó, Bộ luật Hình sự 20một5 tại Điều 32một mang quy định về tội Đánh bạc.

Như vậy, về nguyên tắc, công dân Việt Nam đánh bạc ở quốc tế vẫn mang thể bị truy cứu trách nát nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật Việt Nam. Tuy nhiên, việc xử lý tội phạm xảy ra tại quốc tế cần mang sự cứu giúp của nước sở tại trải qua Hiệp định cứu giúp tư pháp về hình sự. Hiện, Việt Nam và Campuchia chưa ký kết Hiệp định này, nên sẽ tùy thuộc vào sự hợp tác của nhị quốc gia phối hợp nguyên tắc mang đi mang lại (khoản 2 Điều 492 Bộ luật Tố tụng hình sự 20một5).

Do đó, việc xử lý người Việt phạm tội ở Campuchia với thể xảy ra nhì trường hợp sau:

- Xử lý và chấp hành quyết phạt tại Campuchia theo điểm a, b khoản 2 Điều 3 Hiệp định dẫn độ giữa Việt Nam và Campuchia.

Luật Quản lý cờ bạc của Campuchia cấm người dân trong nước ckhá cờ bạc cũng như tham gia ckhá ở phần lớn casino. Tuy nhiên, pháp luật nước này với quy định Open cho phần lớn du quan khách quốc tế, trong đó với Việt Nam tham gia đánh bạc tại đây, nhằm mục tiêu tạo nguồn thu cho tài chính, phượt, tăng thu nhập từ thuế. Do vậy, nếu người Việt Nam đánh bạc tại Campuchia thì ko bị xử lý theo pháp luật của nước này.

- Dẫn độ về nước để xử lý theo pháp luật Việt Nam

Theo khoản một Điều 2 Hiệp định dẫn độ giữa Việt Nam và Campuchia, mọi tội mang thể bị dẫn độ theo quy định của Hiệp định này là mọi tội mang thể bị xử phạt tù với thời hạn từ 2 năm trở lên hoặc nghiêm khắc hơn theo quy định pháp luật của cả nhị bên. Tuy nhiên, pháp luật Campuchia ko mang quy định truy cứu trách nát nhiệm hình sự so với người quốc tế đánh bạc tại casino trên lãnh thổ nước này. Do vậy, trường hợp này ko thể yêu cầu dẫn độ về nước để xử lý theo pháp luật Việt Nam về Tội đánh bạc.